Mooy doomi Soxna Maryaama Jaxate ak Sëriñ Tuubaa Xaada lahu laahu Maxtaara lahu. Ci 23i la gane àddina ci weeru korite ci atum 1332 ginnaaw gàddaay gi. Di toolo ak 1914 ca Njaaréem. Ba mu toolo cim jàng leen ko jox nijaayam Sëriñ Hamzatu, nijaay ji jox ko Sëriñ Allasaan Jaxate mu jàngal ko Alxuraan. […]
Bismilaahi Rahmani RahiimSëriñ Saalihu Faal mi ngi feeñ jamono ci atum 1858 ci dëkk buñuy wax « Jabbe Faal ».Jabbe Faal nag mi ngi ci wettu « Waaqi » mi nga xam ne ci kiliftéefu Aatumaan Faal la bokkoon ci Jàmbur. Way-juram wu góor mi ngi tuddu Ahmadul Faal Roqaya, way-juram wu jigéen mi ngi tuddu Soxna Saynabu Njaay […]
Mi ngi gane àdduna bisu àjjuma ci weeru Rajab ci Daaru Salaam atum 1888/1889 di doomi Seexul Xadiim ak Soxna Awa Buso. Sëriñ bi moo ko dalal Alxuraan moom ak magam Seex Muhammadu Mustafaa. Sëriñ Daam Abdu Rahmaan Lóo moo ko àggalel jàngum Alxuraan ci Daarul Haaliimul Xabiir Ndaam. Sëriñ Maam Moor Jaara moo ko […]
Mi ngi gane àddina 1912 fa Daarul Aaliimil Xabiir, mi ngi feeñ ci weeru safar. Doomi Xaadimu Rasuul la, Soxna Faatima Suxraa mooy way-juram wu jigéen, Sëriñ bee ko jëlle Gànnaar moom ak Soxna Faatima Kubra way-juru Seex Abdullaahi Mbàkke. Ñoom ñépp ay sariif leen. Ba mu dikke àddina la Sëriñ Abdu Rahmaan yabal ndaw […]
Bismilaahi Rahmani Rahiim Sëriñ Njaase Siise mi ngi gane àddina dëkk bunuy wax Haafiya Njoogu. Ay way-juram ñooy Sëriñ Ahmadul Muxtaar Siise ak Soxna Salla Jaxate. Mi ngi jàngee ci baayam. Mu doonoon nag ku yéeme ci Alxuraan ba nee nañu ci Alxuraan la daan dunde. Daan na bind ab kaamil wecce ku ko ñatti […]
Bismilaahi Rahmani Rahiim Lii ab tënk la ci dundug Soxna Maymuunatu Suxraa bintu Sayxil Xadiim radiya laahu anhuma. Soxna May mi ngi feeñ atum 1343 ci gàddaay gi, 5i fan ci weeru koor, dëppoo ak 1925 ci milaadiya ci Jurbel. Way-juram wu jigéen ji Soxna Maam Xari Daaru Sill dóomi Sëriñ Bàmba Sill, dóomi Sëriñ […]