Su ko defe, ci xaaj wi la nu matale sunub liggéey ci Téere bii di Nahjul Qadaa Al-Haaj. Njariñ li yaatu na lool, la muy xamle di sunub defaru tay ak ëllag. Mbolleem li ci Sëriñ Tuubaa Xaada lahu Laahu Maxtaara lahu ñaan yal nanu dal. Yal nanu Yàlla saxal ci am i teggin biir […]
Ci xaaj wi dees na fi leeral teggin yi war diggante Taalube bi ak Sëriñ bi. Njariñ li nekk ci topp Sëriñ bu mat Sëriñ. Ni mu lay defare, ni mu lay dimbale ak ni mu lay taxawoo sa diggante ak sa Boroom. Sëriñ bi itam dina fi leeral dëgg-dëggi xarit ak mbokk mu baax. […]
Fii danu fiy leeral ni, jàng xam-xam dëgg-dëgg, ci ndaw lañu koy gën a manee. Njariñu xam-xam ci nit, dayoom gi ak i jeexitalam réy na lool ci ku jóg sóobu yoonu xam. Yal nanu Yàlla xiir ci sàkku lu nuy njariñ ci àdduna ak fa allaaxira te lépp dëppook bëggug sunu Boroom ak ngëramam […]
Sëriñ Tuubaa Xaada lahu Laahu Maxtaara lahu daa soññee lool ci tabe, teral gan ak yaatal ko. Mu fiy wax lu tax loolu di lu manul ñàkk ak xéewal yi ci nekk ak ngëneel yi. Di wax it solos xam-xam, tolluwaay wu réy gi ma am fa sunu Boroom. Di leeral ne ndamoo ay askan […]
Fii danu fiy àndi ay leeral ci teggini sàmm say gët, worma gi nu wara wormaal mag ñi. Ci bu nu tooge ak ñoom, bu nu àndee ak ñoom ci tukki, bu nuy lekkandoo ak ñoom ak yeneen. Njariñul wax dëgg, ay jeexitalam ak dayo gi am fa Yàlla.
Fii Sëriñ Alhaaji daf fiy leeral dénkaaney Sëriñ Tuubaa ci sàmm sa bopp, am kersa ak di wormaal nit ñi. Njariñul nuyoo, teggini nuyoo ak ay jeexitalam dees na ko fi fésal. Naka noonu yar say gët, màndu, xam kooy àndal, xam kooy roy dina fi leere. Ay wax yu am solo te bari ngariñ […]
Fii deef na leeral lenn ci ay teggin yi nit ki wara làmboo bu toogee ak ay mag walla mu nekk ci biiri nit. Naka noonu deef na fi béral itam, ni nit ki wara sàmmee ay gëtam ak làmmiñam. Di xool lu baax, di am kersa tey wax yiw. Di tàggat boppam itam ci […]
Ci ñaarelu xaaj bi dees na fi àndi ñaan yi Sëriñ bi ñaan ci Téere bi ak li muy ñaan ci Boroomam ak di ko ñaanal képp ku jàng Téere bi. Mu di fi dénk taalube yi ay teggin, boole ci di leeral luy teggin, soloom ci nit ki ak ni mu gànjaroo. Mu mel […]
Li mooy tàmbalig Téereb Nahjul Qadaa Al-Haaji.Ubbite gi rekk doy na yóbbalug dund. Dina fi feeñee ay laabire yu am solo ci sax ci jëf lu baax te bañ a taayi. Naka noonu ay wax yu am solo te bari njariñ moo fiy fés. Ay royukaay ci bépp Jullit, te mooy sahaaba yu baax yi. […]
Bismillahi Rahmaani Rahiim Lii lenn la ci xew-xewi Badar ! – Yi ko sabab mooy wooteg Yonent bi Aleyhi Salaam: ñiy jaamu xëram ànduñu ci woon. Di rey ñi néew doole ak di jéem a ger (corrompre) ñi xaw a bari mbokk. Ba am sax am ñu Yonent bi wax ni neen Gàddaay dem Ethiopie. […]